Bản in

Kết nối

Thứ Ba, 16/5/2017 07:07

Ký hợp đồng lảm bảo vệ trường học vùng ĐBKK có được hưởng trợ cấp lần đầu?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Ngày 1/1/2017, tôi được UBND huyện ký hợp đồng về làm bảo vệ Trường tiểu học thuộc vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn (nơi tôi có hộ khẩu thường trú).

Xin hỏi, theo Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ, tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu hay không? – Nguyễn Văn Duy (vanduy***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 6 Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định như sau:

Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp như sau:

Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung; Trường hợp có gia đình chuyển đi theo thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi và hưởng trợ cấp chuyển vùng bằng 12 tháng lương tối thiểu chung cho hộ gia đình; Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Như vậy với quy định trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp lần đầu.

Sỹ Điền