Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 26/8/2017 11:25

Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Nếu đã được nâng lương sớm thời hạn hai lần nhưng sau đó vẫn có thành tích xuất sắc được GD&ĐT khen công nhận Chiến sĩ thi đua thì có tiếp tục được xét nâng lương trước thời hạn lần 3 không ạ? - Dương Thị Huyền (dathuyen75nd@gmail.com).

* Trả lời:

Thông tin bạn cung cấp quá sơ sài nên chúng tôi không đủ cơ sở dữ liệu để trả lời chính xác. Vì thế, bạn cần nghiên cứu kỹ Thông tư số: 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2012 của Bộ Nội vụ “Hướng dẫn thực hiện chế độ nâng lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động”; Trong đó có Điều 3 hướng dẫn về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn.

Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư trên – hướng dẫn: Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư này đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

Còn tại Điểm đ, Khoản 1 Điều này – hướng dẫn cách xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc như sau:

- Thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Riêng đối với trường hợp đã được nâng bậc lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm và 4 năm) quy định tại Điểm này không được tính để xét nâng bậc lương trước thời hạn cho lần sau.

- Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn được căn cứ vào thành tích cao nhất đạt được của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; nếu thành tích cao nhất bằng nhau thì xét đến các thành tích khác; trường hợp có nhiều người có thành tích như nhau thì thực hiện ưu tiên theo quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Tuy nhiên bạn cần lưu ý: Số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ: Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh (theo điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư trên).

Sỹ Điền