Bản in

Kết nối

Thứ Bảy, 13/5/2017 07:07

Khám thai và khám tật khúc xạ của mắt không được hưởng bảo hiểm y tế?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Chúng tôi là giáo viên trong biên chế. Xin hỏi chuyên mục: Khi đi khám tật khúc xạ ở mắt, khám thai thì có được hưởng bảo hiểm y tế không? - Kiều Thị Hải Lý (kthaily***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 23 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 có nêu các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

- Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Tuy nhiên, một số khoản của Điều này đã được bãi bỏ, sửa đổi và bổ sung bởi Luật Bảo hiểm Y tế năm 2014. Cụ thể như sau: Điều 1 Luật này quy định: Bãi bỏ khoản 10 và khoản 12 Điều 23; sửa đổi, bổ sung khoản 7 và khoản 9 Điều 23 như sau:

- “7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.”

- “9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.”

Như vậy, căn cứ vào các quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của các bạn sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám tật khúc xạ ở mắt, khám thai.

Sỹ Điền