Bản in

Kết nối

Thứ Hai, 17/4/2017 13:07

Hướng dẫn về nội dung giảng dạy của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Ở trường tôi, Hiệu trưởng trường tiểu học không trực tiếp tham gia giảng dạy nhưng vẫn được thanh tiền đứng lớp. Như vậy là đúng hay sai? Lưu Văn Hồng (vanhong***@gmail.com).

* Trả lời:

Điều 7 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu:

Hiệu trưởng, Phó hiệu trưởng trường phổ thông có nhiệm vụ giảng dạy một số tiết để nắm được nội dung, chương trình giáo dục và tình hình học tập của học sinh nhằm nâng cao hiệu quả trong công tác quản lý. Hiệu trưởng dạy 2 tiết/tuần. Phó hiệu trưởng dạy 4 tiết/tuần.

Theo Công văn số: 8499/BGDĐT-NGCBQLGD “Về việc hướng dẫn thực hiện số tiết giảng dạy theo quy định của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng các cơ sở giáo dục phổ thông” của Bộ GD&ĐT, hướng dẫn:

Đối với hiệu trưởng, phó hiệu trưởng cấp tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông: số tiết quy định của hiệu trưởng là 2 tiết/tuần, phó hiệu trưởng là 4 tiết/tuần.

Để thuận tiện cho các hiệu trưởng, phó hiệu trưởng vừa tập trung thực hiện nhiệm vụ lãnh đạo, quản lý nhà trường vừa trực tiếp tham gia giảng dạy, việc phân công giảng dạy cần linh hoạt, phù hợp với điều kiện của mỗi nhà trường. Nội dung giảng dạy của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng có thể:

- Tham gia dạy học trên lớp theo đúng chuyên môn được đào tạo (các môn học/chủ đề tự chọn);

- Tham gia dạy học môn đạo đức (đối với chương trình giáo dục tiểu học);

-Thực hiện các hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp, hoạt động giáo dục hướng nghiệp. Hiệu trưởng, phó hiệu trưởng có thể đảm nhiệm dạy trọn vẹn theo chương trình môn học hoặc dạy thay giáo viên đi học, nghỉ ốm, thai sản, dạy phụ đạo học sinh yếu, bồi dưỡng học sinh giỏi, bồi dưỡng giáo viên về chuyên môn, nghiệp vụ sao cho đảm bảo tổng số tiết dạy quy định của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng đúng theo quy định hiện hành.

Như vậy quy định nội dung giảng dạy của hiệu trưởng, phó hiệu trưởng không chỉ giới hạn là: Trực tiếp đứng lớp giảng dạy như các giáo viên.

Do đó, nếu hiệu trưởng trường bạn thực hiện nội dung giảng dạy theo hướng dẫn tại Công văn số: 8499/BGDĐT-NGCBQLGD là được xét để tính hưởng phụ cấp ưu đãi (hay còn gọi là phụ cấp đứng lớp).

Sỹ Điền