Bản in

Kết nối

Thứ Năm, 1/6/2017 16:21

Giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú cấp THCS phải dạy 17 tiết/tuần

Học sinh Trường THPT dân tộc nội trú Nơ Trang Lơng, (Đắc Lắc). Ảnh: internetHọc sinh Trường THPT dân tộc nội trú Nơ Trang Lơng, (Đắc Lắc). Ảnh: internet

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi quy định về định mức tiết dạy đối với giáo viên phổ thông là như thế nào? Tôi là giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú cấp trung học cơ sở, phải dạy 16 tiết/tuần. Như vậy có đúng không? - Nguyễn Thị Thắng (nguyenthang***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Điều 6 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu: Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau:

- Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết;

- Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc nội trú là 17 tiết ở cấp trung học cơ sở, 15 tiết ở cấp trung học phổ thông;

- Định mức tiết dạy của giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú là 21 tiết ở cấp tiểu học, 17 tiết ở cấp trung học cơ sở;

- Định mức tiết dạy của giáo viên trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật là 21 tiết đối với giáo viên ở cấp tiểu học, 17 tiết đối với giáo viên ở cấp trung học cơ sở.

- Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông theo quy định hiện hành.

Như vậy, với quy định nêu trên thì giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú ở cấp trung học cơ sở phải dạy 17 tiết/tuần. Việc bạn dạy 16 tiết/tuần (như thư bạn viết) là chưa đủ số tiết theo quy định hiện hành.

Sỹ Điền