Bản in

Chính sách

Thứ Hai, 9/1/2017 14:47

Giáo viên THPT dạy 25 tiết/tuần, đúng hay sai?

GD&TĐ - Hỏi: Xin hỏi chuyên mục, định mức của giáo viên THPT là 25 tiết/tuần, đúng hay sai? - Trương Công Minh (congminh***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 6 của Quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số: 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) quy định về định mức tiết dạy như sau: Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể:

Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì định mức của giáo viên THPT 17 tiết/tuần. Nếu ở trường bạn thực hiện 25 tiết/tuần là sai với quy định hiện hành.

Sỹ Điền