Bản in

Chính sách

Thứ Hai, 9/1/2017 07:07 GMT+7

Giáo viên đi học thạc sỹ có được hưởng phụ cấp đứng lớp?

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên trường công lập. Tôi được nhà trường đồng ý cho đi học thạc sỹ. Tuy nhiên trong thời gian đi học tôi không được hưởng phụ cấp đứng lớp. Xi được hỏi Tòa soạn như vậy có đúng không? – Nguyễn Sỹ Nguyên (nguyensynguyen***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại điểm b, mục 2, Phần I Thông tư số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của liên Bộ gồm: GD&ĐT, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính, hướng dẫn thực hiện Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTg, có nêu: Thời gian Nhà giáo không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi như sau:

- Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

- Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

- Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên và theo thư bạn viết, nếu trong thời gian đi học thạc sỹ bạn không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng, thì bạn sẽ không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi (hay còn gọi là phụ cấp đứng lớp) cho dù bạn được nhà trường đồng ý, tạo điều kiện cho đi học.

Sỹ Điền