Bản in

Chính sách

Thứ Năm, 16/3/2017 07:07

Đối tượng được xét tuyển thẳng vào các trường thuộc nhóm ngành đào tạo giáo viên

Đối tượng được xét tuyển thẳng vào các trường thuộc nhóm ngành đào tạo giáo viên

GD&TĐ - Hỏi: Tôi có bằng trung cấp sư phạm mầm non loại giỏi, hệ chính quy và có hộ khẩu thường trú tại xã nghèo. Nay tôi muốn thi lên đại học sư phạm mầm non thì có được chế độ ưu tiên gì không? - Nguyễn Thị Tiến Hào (nttienhao***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Điểm i, k Khoản 2 Điều 7 Quy chế tuyển sinh đại học hệ chính quy, tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy

(Ban hành kèm theo Thông tư số 05/2017/TT-BGDĐT ngày 25/1/2017 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu về các đối tượng được xét tuyển thẳng vào các trường thuộc nhóm ngành đào tạo giáo viên, trong đó có trường hợp sau:

- Thí sinh có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên, học 3 năm và tốt nghiệp THPT tại các huyện nghèo (học sinh học phổ thông dân tộc nội trú tính theo hộ khẩu thường trú), tính đến ngày nộp hồ sơ ĐKXT theo quy định tại Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ về Chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bền vững đối với 61 huyện nghèo và Quyết định số 293/QĐ-TTg ngày 5/2/2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc hỗ trợ có mục tiêu từ ngân sách trung ương cho 23 huyện có tỷ lệ hộ nghèo cao được áp dụng cơ chế, chính sách đầu tư cơ sở hạ tầng theo quy định của Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP về Chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bền vững đối với 61 huyện nghèo; thí sinh là người dân tộc rất ít người theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ và thí sinh 20 huyện nghèo biên giới, hải đảo thuộc khu vực Tây Nam Bộ;

Những thí sinh này phải học bổ sung kiến thức 1 năm học trước khi vào học chính thức. Chương trình bổ sung kiến thức do Hiệu trưởng các trường quy định.

- Người có bằng trung cấp ngành sư phạm loại giỏi trở lên; người có bằng trung cấp ngành sư phạm loại khá có ít nhất 2 năm làm việc theo chuyên ngành hoặc nghề đã được đào tạo, đáp ứng quy định tại khoản 1 Điều 6 của Quy chế này được xét tuyển thẳng vào cùng ngành sư phạm trình độ cao đẳng.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được xét tuyển thẳng vào các trường thuộc nhóm ngành đào tạo giáo viên.

Sỹ Điền