Bản in

Kết nối

Thứ Sáu, 27/2/2015 07:24

Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được miễn học phí

Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được miễn học phí

GD&TĐ - Tôi là sinh viên năm thứ nhất đại học công lập. Bố tôi bị nhiễm chất độc hóa học do tham gia kháng chiến. Hiện bố tôi mới chết, nay tôi làm hồ sơ để xin miễn học phí nhưng không được giải quyết. Như vậy có đúng không? – Nguyễn Thị Nhị (nguyennhi***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXHngày 30/5/2014 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định 74/2013/NĐ-CP, quy định các đối tượng hưởng chế độ miễn học phí bao gồm: 

Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29/6/2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16/7/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Cụ thể:

- Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; Bệnh binh;

- Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Căn cứ vào hướng dẫn trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được miễn học phí theo quy định hiện hành. Vì vậy bạn cần làm hồ sơ, thủ tục theo đúng hướng dẫn tại Khoản 1, Điều 7 Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH. Trường hợp của bạn không được giải quyết, bạn cần hỏi xem lý do vì sao để kịp thời phản ánh đến cơ quan có thẩm quyền.

Sỹ Điền