Bản in

Bạn đọc

Thứ Hai, 28/8/2017 06:00

Chế độ giảm định mức tiết dạy của giáo viên kiêm Tổng phụ trách Đội

Ảnh minh họa/internetẢnh minh họa/internet

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là giáo viên âm nhạc kiêm Tổng phụ trách đội của trường tiểu học công lập, phụ trách công tác văn nghệ của nhà trường. Vậy tôi được giảm số tiết như thế nào? – Duyên (ngoc.duyen.ms@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 3 Điều 6 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) – có nêu:

Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông được áp dụng theo Mục I.4 Thông tư liên tịch 35/2006/TTLT-BGDĐT-BNV. Cụ thể như sau:

T T

 

 

 

 

Trường

 

 

 

 

Hạng I

 

 

 

 

Hạng II

 

 

 

 

Hạng III

 

 

 

 

1

 

 

 

 

 

 

Tiểu học:

- Trung du, đồng bằng, thành phố

- Miền núi, vùng sâu, hải đảo

 

 

 

 

 

- Từ 28 lớp trở lên

- Từ 19 lớp trở lên

 

 

 

 

 

- Từ 18 đến 27 lớp

- Từ 10 đến 18 lớp

 

 

 

 

 

- Dưới 18 lớp

- Dưới 10 lớp

 

 

 

 

2

 

 

 

 

Trung học cơ sở:

- Trung du, đồng bằng, thành phố

- Miền núi, vùng sâu, hải đảo

 

 

 

 

 

- Từ 28 lớp trở lên

- Từ 19 lớp trở lên

 

 

 

 

 

- Từ 18 đến 27 lớp

- Từ 10 đến 18 lớp

 

 

 

 

 

- Dưới 18 lớp

- Dưới 10 lớp

 

 

 

 

3

 

 

 

 

Trung học phổ thông:

- Trung du, đồng bằng, thành phố

- Miền núi, vùng sâu, hải đảo

 

 

 

 

 

- Từ 28 lớp trở lên

- Từ 19 lớp trở lên

 

 

 

 

 

- Từ 18 đến 27 lớp

- Từ 10 đến 18 lớp

 

 

 

 

 

- Dưới 18 lớp

- Dưới 10 lớp

 

 

 

 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang làm giáo viên Tổng phụ trách Đội thiếu niên tiền phong thành phố Hồ Chí Minh của trường. Tuy nhiên vì bạn không nói rõ đang làm việc tại trường tiểu học được xếp hạng mấy. Do đó bạn có thể tham khảo các quy định trên để xem mình được giảm bao nhiêu số tiết dạy khi thực hiện thêm công việc của Tổng phụ trách.

Còn tại Khoản 4 Điều 8 Quy định trên – có nêu: Giáo viên kiêm nhiệm phụ trách công tác văn nghệ, thể dục toàn trường, phụ trách vườn trường, xưởng trường, phòng thiết bị, thư viện (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) được tính giảm từ 2 - 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc và do hiệu trưởng quyết định.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn phụ trách công tác văn nghệ của nhà trường (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) thì bạn sẽ được tính giảm từ 2 - 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc và do hiệu trưởng quyết định.

Sỹ Điền