Bản in

Giáo dục

Thứ Tư, 29/5/2013 10:55

Thời gian tham gia quân đội có được tính hưởng phụ cấp thâm niên?

Thời gian tham gia quân đội có được tính hưởng phụ cấp thâm niên?

(GD&TĐ) - Đó là thắc mắc của bạn đọc Lê Văn Giang - Hiệu phó trường THCS Đông Tảo – Khoái Châu – Hưng Yên

(GD&TĐ) - Hỏi: Nhà giáo Lê Văn Giang - Hiệu phó trường THCS Đông Tảo – Khoái Châu – Hưng Yên viết thư hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc: Tôi nhập ngũ tham gia quân đội từ tháng 1 năm 1972 đến tháng 12 năm 1975, là thương – bệnh binh do hoạt động chiến đấu ở chiến trường B và được thưởng Huy chương kháng chiến hạng Nhì, được chuyển ngành từ quân đội (lúc quân hàm hạ sĩ). Vậy tôi có được tính thời gian ở quân đội để hưởng thâm niên nhà giáo không?

* Trả lời:

Theo Khoản c, Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH của Bộ Giáo dục và Đào tạo-Bộ Nội vụ-Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội-Bộ Tài chính: Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP  ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo: Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có).

Theo hướng dẫn trên, nếu thời gian trong quân đội của bạn được hưởng phụ cấp thanh niên thì bạn sẽ được cộng dồn phụ cấp này khi trực tiếp giảng dạy để được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

GD&TĐ Online