Giáo dục

Thứ Hai, 6/5/2013 19:40 GMT+7

Thời gian bạn nghỉ việc không hưởng lương, không đóng BHXH

Thời gian bạn nghỉ việc không hưởng lương, không đóng BHXH

(GD&TĐ) - Theo quy định của pháp luật về BHXH, thời gian bạn nghỉ việc không hưởng lương, không đóng BHXH nên không được tính để hưởng BHXH

(GD&TĐ) - Hỏi: Tôi là giáo viên dạy giáo dục công dân của một trường THCS thuộc tỉnh Sóc Trăng, đóng bảo hiểm xã hội liên tục được 15 năm. Năm học 2011- 2012 do điều kiện sức khỏe và hoàn cảnh gia đình, tôi được lãnh đạo nhà trường cho nghỉ không lương 1 năm. Đầu năm học 2012-2013 tôi tiếp tục đi làm trở lại và đóng BHXH. Vậy xin được hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc: Trường hợp của tôi khi nghỉ hưu có được tính thời gia đóng BHXH liên tục 15 năm không? Chế độ nghỉ hưu hàng tháng của tôi sẽ được tính như thế nào? – Nguyễn Thảo Vy – Sóc Trăng (ngthaovyst@gmail.com).

 Học sinh trường tiểu học xã Sập Xa (Phù Yên, Sơn La). Ảnh, gdtd.vn
Học sinh trường tiểu học xã Sập Xa (Phù Yên, Sơn La). Ảnh, gdtd.vn

* Trả lời: Theo quy định của pháp luật về BHXH, thời gian bạn nghỉ việc không hưởng lương, không đóng BHXH nên không được tính để hưởng BHXH. 

Như vậy, thời gian tính hưởng chế độ BHXH của bạn bao gồm thời gian đóng BHXH trước khi nghỉ việc không hưởng lương (15 năm) cộng với thời gian đóng BHXH từ khi trở lại làm việc (năm học 2012 - 2013). 
 
Với trường hợp của bạn, điều kiện hưởng chế độ hưu trí sẽ được áp dụng theo quy định tại Điều 50, Điều 51, Điều 52 Luật Bảo hiểm Xã hội và được hướng dẫn cụ thể tại các Điều 25, 26, 27, 28, 29 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ và Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/01/2007 của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội.
 
GD&TĐ Online

Gửi ý kiến bạn đọc

Refresh