Bản in

Giáo dục

Thứ Sáu, 1/11/2013 07:40

Điều kiện xét tuyển viên chức đặc cách

Điều kiện xét tuyển viên chức đặc cách

(GD&TĐ) - Những người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng, trừ các trường hợp mà vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp cần tuyển dụng yêu cầu trình độ đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ;

(GD&TĐ) - Hỏi: Nhà giáo Huỳnh Cẩm Thứ viết thư hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc: Hiện tôi là giáo viên hợp đồng dạy tiếng Anh ở Trường Tiểu học Lý Tự Trọng, thành phố Móng Cái, tỉnh Quảng Ninh. Tháng 9/2002, tôi được tuyển dụng viên chức về trường THCS Tân Châu dạy môn Tiếng Anh. Đến tháng 3/2005, tôi được nâng bậc lương tiếp theo.

Đến ngày 24/12/2005, do xây dựng gia đình tôi chuyển về Móng Cái, Quảng Ninh (Tôi có mang theo toàn bộ hồ sơ ở nơi công tác cũ theo). Do địa phương chưa có kỳ thi tuyển viên chức nên tôi dạy hợp đồng tại Trường Tiểu học Lý Tự Trọng từ ấy cho đến nay (có đơn xác nhận của Trường Tiểu học Lý Tự Trọng và Phòng Giáo dục Móng Cái). \

Trong quá trình công tác, tôi luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ, có học sinh giỏi đạt thành tích cao các kỳ thi cấp quốc gia cấp tỉnh. Tôi cũng đáp ứng các yêu cầu văn bằng chứng chỉ chuyên môn và tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Nay địa phương có kỳ thi tuyển viên chức tiếng Anh tiểu học, tôi làm hồ sơ đăng ký xét tuyển.

Vậy trường hợp của tôi có được xét tuyển đặc cách không? 

* Trả lời: 

Theo Điều 14 Nghị định 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng và sử dụng quản lý viên chức quy định về xét tuyển đặc cách như sau:

1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển quy định tại Điều 4 Nghị định này và yêu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xem xét, quyết định xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Mục 4 Chương này đối với các trường hợp sau:

a) Người có kinh nghiệm công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển dụng từ 03 năm trở lên, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng;

b) Những người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng, trừ các trường hợp mà vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp cần tuyển dụng yêu cầu trình độ đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ;

c) Những người có tài năng, năng khiếu đặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.

2. Bộ Nội vụ hướng dẫn quy trình, thủ tục đối với các trường hợp xét tuyển đặc cách quy định tại điều này.

Căn cứ vào quy định trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn có thể được xét tuyển đặc cách.

GD&TĐ Online