Giáo dục

Thứ Hai, 3/12/2012 16:28 GMT+7

Cách tính điểm xét tuyển viên chức?

Cách tính điểm xét tuyển viên chức?

(GD&TĐ) - Hỏi: Một số giáo viên mầm non ở Nam Định viết thư hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc: Quy định chung về cách tính điểm xét tuyển viên chức? Trong trường hợp nào thì được xét tuyển đặc cách? Nếu trúng tuyển có được công nhận là vào biên chế chưa và có điều kiện để được hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

(GD&TĐ) - Hỏi: Một số giáo viên mầm non ở Nam Định viết thư hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc: Vừa qua ở Nam định tổ chức xét tuyển viên chức giáo viên mầm non. Tuy nhiên có nhiều ý kiến trái chiều xung quanh sự việc này. Xin hỏi chuyên mục quy định chung về cách tính điểm xét tuyển viên chức? Trong trường hợp nào thì được xét tuyển đặc cách? Nếu trúng tuyển có được công nhận là vào biên chế chưa và có điều kiện để được hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Ảnh chỉ có tính chất minh họa (nguồn/gdtd.vn)
Ảnh chỉ có tính chất minh họa (ảnh: Đức Trí)

* Trả lời:

Ngày 12/4/2012, Chính phủ ban hành Nghị định số: 29/2012/NĐ-CP về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

Theo đó, tại Điều 12, Mục 3 Nghị định này quy định cách tính điểm như sau:

1. Điểm học tập được xác định bằng trung bình cộng kết quả các môn học trong toàn bộ quá trình học tập của người dự xét tuyển ở trình độ, chuyên môn, nghiệp vụ theo yêu cầu của vị trí dự tuyển và được quy đổi theo thang điểm 100, tính hệ số 1.

2. Điểm tốt nghiệp được xác định bằng trung bình cộng kết quả các môn thi tốt nghiệp hoặc điểm bảo vệ luận văn của người dự xét tuyển và được quy đổi theo thang điểm 100, tính hệ số 1.

3. Trường hợp người dự xét tuyển được đào tạo theo hệ thống tín chỉ thì điểm học tập đồng thời là điểm tốt nghiệp và được quy đổi theo thang điểm 100, tính hệ số 2.

4. Điểm phỏng vấn hoặc thực hành được tính theo thang điểm 100 và tính hệ số 2.

5. Kết quả xét tuyển là tổng số điểm của điểm học tập, điểm tốt nghiệp, điểm phỏng vấn tính theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 4 Điều này.

Trường hợp người dự xét tuyển được đào tạo theo hệ thống tín chỉ thì kết quả xét tuyển là tổng số điểm được tính tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

Còn tại điều 14 Nghị định này quy định việc xét tuyển đặc cách như sau:

1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển quy định tại Điều 4 Nghị định này và yêu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xem xét, quyết định xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Mục 4 Chương này đối với các trường hợp sau:

a) Người có kinh nghiệm công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển dụng từ 03 năm trở lên, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng;

b) Những người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng, trừ các trường hợp mà vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp cần tuyển dụng yêu cầu trình độ đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ;

c) Những người có tài năng, năng khiếu đặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.

2. Bộ Nội vụ hướng dẫn quy trình, thủ tục đối với các trường hợp xét tuyển đặc cách quy định tại Điều này.

Nếu bạn đã trúng tuyển trong đợt xét tuyển viên chức được cấp có thẩm quyền công nhận thì bạn thuộc diện giáo viên biến chế và hoàn toàn đủ điều kiện được xét hưởng chế độ phụ cấp thâm niên theo Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo.

GD&TĐ Online

Gửi ý kiến bạn đọc

Refresh